Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi Casino?

Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi Casino?

Chơi casino là hoạt động được công khai ở nhiều quốc gia khác trên thế giới. Tại Việt Nam, mới đây trong nội dung dự thảo mới nhất của Bộ Tài chính có phần đáng chú ý nhất đó là Nghị định kinh doanh casino với những vấn đề quy định về hoạt động casino Việt Nam, độ tuổi được tham gia trò chơi này.Hoạt động chơi casino được nhiều quốc gia quy định rõ ràng, công khai và trở thành một hoạt động thu hút nhiều tầng lớp. Casino Việt Nam là loại hình chỉ mới xuất hiện vài năm trở lại đây.

Tuy vậy nó vẫn rất thu hút những người Việt Nam tìm hiểu, tham gia mà chủ yếu là những người đam mê đỏ đen, thích mạo hiểm, cảm giác mạnh. Nhận thấy xu hướng phát triển của lĩnh vực này, Bộ Tài Chính đã có Nghị Định kinh doanh casino và những quy định liên quan tới hoạt động này, độ tuổi của người được tham gia chơi casino.

Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi Casino?

Mở cửa sân chơi casino cho người Việt?

Sau 4 tháng xây dựng, Bộ Tài chính đã hoàn tất dự thảo Nghị định kinh doanh casino nhằm trả lời cho vấn đề gây tranh cãi đó là có cho phép người Việt Nam vào chơi casino hay không.

Tại Điều 10 của dự thảo Nghị định đã nêu rõ người Việt Nam phải đáp ứng điều kiện đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật, có đủ năng lực tài chính tham gia, đóng đầy đủ lệ phí tham gia chơi mới được tham gia hoạt động này. Ngoài ra, người Việt Nam muốn vào các sân chơi casino cũng phải đáp ứng các điều kiện về nhân thân.

Sau 5 năm tranh cãi, kể từ tháng 6/2013, Bộ Chính trị đã chấp thuận về chủ trương thí điểm người Việt chơi casino ở dự án casino Vân Đồn, thuộc Đặc khu kinh tế Vân Đồn, tỉnh Quảng Ninh.

Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi casino?

Một trong những nội dung đáng chú ý trong dự thảo mới nhất của Bộ Tài chính về Nghị định kinh doanh casino vừa được hoàn tất đó là người Việt Nam đủ 21 tuổi sẽ được vào chơi casino trong nước.

Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi Casino?

Theo nhiều thành viên của Quốc Hội thì thực tế nhiều người Việt mang tiền ra nước ngoài chơi casino mà khó có thể quản lí vì thế nên tạo điều kiện để cho người dân chơi trông nước vừa không thất thoát tiền lại kiểm soát họ tốt hơn. Đây cũng là quan điểm nhận được nhiều quan điểm đồng tình từ các quan chức, lãnh đạo.

Xem thêm thông tin về việc người Việt có được tham gia chơi casino hay không tại đây https://www.choigamemienphi.net/nguoi-viet-co-duoc-vao-choi-tai-cac-song-bac-trong-nuoc-khong

Mở cửa chơi casino nhưng vẫn cần kiểm soát

Nới lỏng quy định, điều kiện đầu tư casino

Bên cạnh việc đề ra các điều kiện để được đầu tư, dự thảo lần này đã quy định kinh doanh casino được cởi mở hơn so với các dự thảo trước.

Cụ thể, chủ đầu tư sân chơi casino hoặc đối tác quản lý dự án chỉ cần có kinh nghiệm ít nhất 5 năm, thay vì 10 năm như dự thảo trước đó. Nhưng Bộ Tài chính vẫn yêu cầu quy mô vốn tối thiểu phải phải cam kết từ 4 tỷ USD trở lên mới được cấp phép dự án casino. Đồng thời, để được cấp phép kinh doanh casino, các doanh nghiêp phải đảm bảo chi đủ tối thiểu 2 tỷ USD trên thực tế.

Nguyên tắc mở để tính số lượng máy chơi, bàn chơi

Dự thảo Nghị định này của Bộ Tài Chính cũng đã đưa ra nguyên tắc mở để tính số lượng máy chơi, bàn chơi theo tỷ lệ cứ cam kết đầu tư 20 triệu USD thì được đầu tư 1 bàn chơi và 10 máy trò chơi tương ứng.

Số máy chơi bàn chơi cũng sẽ được tăng lên khi dự án đầu tư được tăng vốn. Song, khi đi vào hoạt động thực tế thì các chủ đầu tư casino Việt Nam sẽ chỉ được phép kinh doanh số bàn chơi và máy chơi theo tiến độ giải ngân vốn.

Theo Nghị định này thì thủ tướng là người quyết định điều chỉnh mức vốn cam kết tối thiểu đầu tư một dự án cho phù hợp với từng thời kỳ. Việc xây dựng quy hoạch kinh doanh casino Việt Nam thì sẽ do Bộ Tài chính chủ trì, phối với với Bộ Kế hoạch và đầu tư trình Thủ tướng phê duyệt.

Theo dự thảo Nghị định, các doanh nghiệp kinh doanh casino có quyền từ chối bất kỳ cá nhân nào chơi casino khi không thuộc đối tượng được phép chơi hoặc vi phạm quy chế chơi được đề ra. Bên cạnh đó, các doanh nghiệp cũng phải có trách nhiệm thực hiện các biện pháp phòng chống rửa tiền, ban hành quy chế chống rửa tiền theo quy định của Luật và gửi thông báo cho Bộ Tài chính giám sát, theo dõi.

Liên quan tới các hình thức xử phạt vi phạm

Dự thảo quy định mức tiền phạt tối đa cho các hành vi vi phạm khi tham gia chơi casino là 200 triệu đồng. Trường hợp doanh nghiệp tái phạm có thể bị tước giấy phép kinh doanh tối đa 18 tháng. Nếu xuất hiện gian lận trong việc trả thưởng, mức phạt cao nhất là 20 triệu đồng nếu doanh nghiệp cố tình trì hoãn, kéo dài thời gian trả thưởng và cao nhất là 100 triệu đồng nếu xác nhận sai số tiền trúng thưởng.

Dự thảo Nghị định này của Bộ Tài chính cũng liệt kê 14 hành vi nghiêm cấm, trong đó, có các hành vi như tổ chức cung cấp chơi casino trực tuyến qua mạng internet, cá cược giữa người chơi với nhau dựa trên kết quả trò chơi…

Dự thảo Nghị Định của Bộ Tài Chính mới đây đã cho phép người Việt được tham gia chơi casino tại các điểm casino khi tuân thủ yêu cầu về vốn, tuổi, hành vi…Như thế, bạn cũng có thể trả lời được “Đủ 21 tuổi, người Việt được chơi casino?”. Muốn biết thêm thông tin chơi casino Việt Nam bạn có thể truy cập website https://www.choigamemienphi.net.